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Jarida la Wakili Mkuu Toleo la 13 likiwa ni
jukwaa mhimu ambalo limeendelea kuwa
kiungo cha uhabarishaji wa umma kati ya
ofisi ya Wakili Mkuu wadau wake katika
kufikisha ujumbe mahususi ndani na nje ya
nchi.

Awamu hii Toleo la 13 la Jarida la Wakili
Mkuu litaendelea kutangaza majukumu yote
yaliyotekelezwa na Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali kwa Kipindi cha kuanzia mwezi
oktoba mpaka mwezi Aprili 2025 ili kuweza
kuwafahamisha masuala yote muhimu
ambayo yametekelezwa katika kipindi hicho
ambayo kwa kiasi kikubwa yamesaidia
serikali kupiga hatua katika kuwaletea
wananchi wake maendeleo ya kiuchumi,
kisisa na kijamii.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali itaendelea
kuhakikisha inatangaza yale masuala
yote muhimu ambayo yametekelezwa na
kuleta manufaa muhimu kwa taifa ikiwa ni
pamoja na kuendesha mashauri kwa weledi
mkubwa na kupelekea kuokoa fedha nyingi
ambazo zingelipwa kwa wadai endapo
serikali ingeshindwa mahakamani badala
yake fedha zilizookolewa zimeelekezwa
kutekeleza miradi mikubwa ya maendeleo
ambayo itasaidia wananchi kupiga hatua
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katika Nyanja mbalimbali za maendeleo.
Ziara alizofanya Wakili Mkuu wa Serikali kwa
sehemu kubwa zimeendelea kuimarisha
ushirikiano kati ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali na taasisi hizo hasa benki ya dunia
ambapo viongozi hao walitumia fursa hiyo
kujadili maeneo mbalimbali wanayoweza
kushirikiana katika kuwajengea uwezo
mawakili wa serikali kupitia mafunzo ya
muda mrefu na mfupi kwa kuangalia
programu mbalimbali za kisheria na sisizo
za kisheria kwa watumishi ambao sio
wanansheria ili kuimarisha utendaji wao
katika kushughulikia mashauri ya serikali
kwa ufanisi zaidi.

Aidha, Dkt. Possi ameiomba Benki ya Dunia
kuangalia uwezekano wa kusaidia fedha
kwa ajili ya miradi ya maendeleo ya Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali, hususani katika
kusaidia ujenzi wa majengo ya Ofisi katika
kila mkoa ambao una Mahakama Kuu ya
Tanzania ili kupanua wigo wa uendeshaji
wa mashauri ya madai na usuluhishi nchini.
Maadhimisho ya Wiki Sheria nchini
yameendelea kuwa na umuhimu mkubwa
katika kuendelea kutoa msaada wa kisheria
nchini kwa wadau wa ofisi hii kwa kuendelea
kutatua migogoro mbalimbali ikiwemo ya
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ardhi na mirathi kwa njia ya majadiliano
na hivyo kuleta Amani, utulivu na upendo
katika jamii. Kama mdau muhimu Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali iliendelea kutumia
maadhimisho ya Wiki ya Sheria kama jukwaa
muhimu ambapo pamoja na masuala tajwa
hapo juu iliendelea kutangaza utekelezaji
wa majuku yake kupitia maadhimisho hayo.
Katika kipindi husika Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali, imeendelea kuwashirikisha
mipango mbalimbali ikiwemo masuala ya
kibajeti, na namna ya kutatua changamoto
mbalimbali kwa watumishi wake wa makao
makuu na ofisi za mikoa kwa kutumia
mikutano na vikao vya baraza la wafanyakazi
ambavyo vimekuwa vikifanyika mara mbili
kwa mwaka.

Uwepowa mabara yawafanyakazimahalapa

kazi yameendelea Kuboresha Mawasiliano
na Uhusiano wa Kazi kwa kuwa mabaraza
hayo yamesaidia kuweka utaratibu mzuri
wa mawasiliano ya pamoja kati ya viongozi
wa taasisi na wafanyakazi. Hii inasaidia
kupunguza migogoro, kwani malalamiko
mahala pa kazi yanaweza kujadiliwa mara
moja na kupatiwa suluhu kwa wakati.
Kupitia Toleo la 13 la Jarida la Wakili Mkuu ni
matumaini yangu kuwa Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali itaendelea kutetea na kulinda
maslahi mapana ya Serikali kwa kuendelea
kuweka mipango madhubuti na endelevu
katika kuhakikisha inaendelea kuokoa fedha
nyingi ili kutimiza azima ya Serikali katika
kuwaletea wananchi maendeleo na Taifa
kwa ujumla.
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Kutoka Kwenye
Dawati la

Mwenyekiti wa
Bodi ya Uhariri

Alice Edward Mtulo
Naibu Wakili Mkuu wa Serikali

Napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu
mwingi wa rehema kwa kutujalia afya na
siha njema. Ni wakati mwingine tena ambao
natumia jukwaa hili adhimu kuleta kwenu
ujumbe mahususi kutoka kwenye dawati
la mwenyekiti wa Jarida la Wakili Mkuu
kwa wadau wote na wasomaji wa Jarida
hili kuwa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
inayodhamana kubwa ya uendeshaji wa
Mashauri ya Madai, Usuluhishi Katiba, Haki
za Binadamu na Uchaguzi katika kuhakikisha
kuwa inatimiza azma ya Viongozi na
Watumishi wa Ofisi hii ambayo ni kumsaidia
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan kuwaletea
maendeleo wananchi wake.

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali imeendelea
kuwa ofisi muhimu katika taifa hili kwa kuwa
imeendelea kusimamia kwa weledi na ufanisi
mashauri yote yanayofunguliwa na serikali
au dhidi yake katika kuhakikisha Serikali
inapata haki zake zote hatua ambayo kwa
kiasi kikubwa imepelekea ofisi hii kuendelea
kuwa kiungo muhimu katika kuuunga mkono
juhusu za Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania katika kuwaletea wananchi wake
maendeleo katika sekta zote ikiwemo ujenzi
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wa miradi mbalimbali ya maendeleo ambayo
ni barabara za rami nchi nzima, madaraja
makubwa ya kigongo busisi na wami, reli ya
kisasa kutoka Dar es Salaam hadi Dodoma
na Mwanza, miradi ya ujenzi wa Bwawa la
Umeme la Mwalimu Nyerere na Kidunda na
ujenzi wa vituo vya afya nchi nzima.

Aidha, kupitia toleo la 13 la Jarida la WakKili
Mkuu, naombakutumiajukwaakwawasomaji
wote ndani na nje ya nchi kueleza mafanikio
mbalimbali yaliyopatikana ndani ya Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali (OWMS) pamoja
na mwelekeo wa ofisi hiyo katika kusaidia
jitihada za Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan,
katika kuwaletea wananchi maendeleo kwa
kuzingatia Dira ya Maendeleo ya Taifa ya
mwaka 2050.

Katika kipindi cha Jarida husika Ofisiya Wakili
Mkuu wa Serikali imetekeleza majukumu
yake kwa mafanikio makubwa ambayo ni
pamoja na kuendelea kuimaimarisha mifumo
ya kidijitali kwa ajili ya ufuatiliaji wa migogoro
na uimarishaji wa haki, mifumo hii inalenga
kuwezesha Serikali kupata takwimu sahihi
kuhusu migogoro inayoshughulikiwa, muda
wa utatuzi na kiwango cha mafanikio ya



migogoro inayosimamiwa, hatua inayosaidia
kujenga jamii imara isiyo na migogoro na
kuhakikisha wananchi wanaishi kwa amani
ili waweze kuendelea na shughuli zao za
kujiletea maendeleo.

Jarida hili pia limeangazia namna OWMS
ilivyoendelea kusimamia mashauri ya madai
na usuluhishi kwa weledi ili kuhakikisha
rasilimali za nchi zinalindwa, ikivemo miradi
mikubwa ya maendeleo kama vile Bwawa
la Kufua Umeme la Mwalimu Nyerere,
Mradi wa Bomba la Mafuta kutoka Hoima
(Uganda) hadi Chongoleani (Tanga), na
ujenzi wa madaraja makubwa ya Tanzanite
na Kigongo-Busisi. Miradi hii imekuwa
chachu ya maendeleo katika kujenga na
kukuza uchumi wa nchi.

Kama tunavyofahamu kuwa mwaka huu nchi
yetu inaenda kushiriki Uchaguzi Mkuu wa

Rais, Wabunge na Madiwani hivyo naomba
kutoa wito kwa wananchi wote kote nchini
kushiriki zoezi hili adhimu katika kuhakikisha
wanachagua viongozi makini watakao
waletea maendeleo.

Pia, naomba niendelee kutoa wito kwa
Mawakili wa Serikali kote nchini kuendelea
kuratibu, kusimamia na kuendesha kwa
weledi mashauri yote ya uchaguzi na haki
za binadamu yatakayofunguliwa baada
ya uchaguzi kwa kuwa ni jukumu letu sote
kama watetezi wa haki kuhakikisha kuwa
tunalinda na kusimamia misingi ya sheria
ili kuendeleza na kudumisha amani, utulivu
upendo na mshikamano ambayo ni tunu
ya Taifa ambayo itaendelea kuifanya nchi
yetu kuendelea kuwa kisiwa cha amani
Afrika Mashariki na Kati na dunia nzima kwa
ujumla.
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Yaokoa Zaidi ya Shilingi Bilioni
602.5

Ziara ya Dkt. Ally Possi katika Mahakama ya Haki za Binadamu na
Watu ya Afrika

Ziara ya Dkt. Ally Possi katika Mahakama ya Haki ya Afrika Mashariki

Bajeti ya Wizara ya Katiba na Sheria Yawasilishwa Bungeni

Ololosokwan

Wakili Mkuu wa Serikali Ahimiza Matumizi ya Mifumo ya Kidijitali
Ufuatiliaji wa Migogoro, Uimarishaji wa Haki

Wakili Mkuu wa Serikali Afanya Ziara kwa Mkurugenzi Mkazi wa
Benki ya Dunia

Wakili Mkuu wa Serikali Afungua Mafunzo ya Uendeshaji wa
Mashauri ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa Kwa Mawakili wa Serikali

Wakili Mkuu wa wa Serikali Akutana na Mtendaji Mkuu wa Benki
ya NMB

Wakili Mkuu wa Serikali Azungumza na Wajumbe wa Menejimenti
ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Afungua Mafunzo ya Uadilifu

Msajili wa Baraza la Masoko ya Mitaji Amtembelea Wakili Mkuu wa
Serikali

Wakili Mkuu wa Serikali Ashiriki Kuwapokea Mawakili Wapya 524
Tumieni Mfumo wa e-Mrejesho Kuboresha Mahusiano na Wadau
Watumishi wa Umma ni Taswira ya Serikali

Wanawake wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali washiriki Siku ya
Wanawake Duniani kwa Namna ya Kipekee

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Yamuaga Mstaafu Wake wa Kwanza
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Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
Yaokoa Zaidi ya Shilingi Bilioni

602.5

fisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali (OWMS)
ilianzishwa tarehe 13

Februari, 2018 baadayaRais
wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kusaini sheria
ya kuanzishwa  kwake.
Lengo kuu la kuanzishwa
kwa OWMS ni kuratibu,
kusimamia, kuendesha na
kuiwakilisha Serikali katika
mashauri yote ya madai,
usuluhishi, katiba, haki za
binadamu na  uchaguzi
yanayofunguliwa na Serikali
au vyaliyofunguliwa dhidi
ya Serikali na taasisi zake
ndani na nje ya nchi.

Tangu kuanzishwa kwake
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali imekuwa ikitekeleza
majukumu yake ya kuratibu,
kusimamia, na kuendesha
mashauri yote ya Madai na
Usuluhishi yanayofunguliwa
dhidi au kwa niaba ya Serikali
na Taasisi zake ndani na nje
ya Nchi.

Ofisi  ya Wakili Mkuu
wa Serikali imeendelea
kutekeleza majukumu yake
kwa kufuata na kuzingatia
Katiba, Sheria, Kanuni,
Taratibu, na  Miongozo
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mbalimbali
shughuli

inayosimamia
za Serikali ya
Jamhuri  ya  Muungano
wa Tanzania ili kuendelea
kuimarisha ustawi wa
sheria na haki nchini
katika kuwaletea wananchi
maendeleo.

Kwa Mwaka wa Fedha
2023/24, Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali imeshuhudia
mafanikio mengi ambayo
yamepatikana baada ya Ofisi
hii  kutekeleza majukumu
yake kwa ufasaha.

Hatua hiyo imesaidia kwa
kiasi kikubwa kuokoa fedha
nyingi ambazo zingelipwa
kwa wadai kama Serikali
ingeshindwa katika
mahakama mbalimbali ndani
na nje ya nchi. Hivyo, fedha

hizo sasa zitaelekezwa
kwenye miradi mikubwa
ya maendeleo ikiwa ni

kuunga mkono juhudi kubwa
zinazofanywa na Rais wa
Jamhuri  ya  Muungano
wa Tanzania Mhe. Dkt.
Samia  Suluhu Hassan
katika kuwaletea wananchi
maendeleo.

Mafanikio mbalimbali

yaliyopatikana katika
kipindi husika ni pamoja
na; Kuiwakilisha Serikali

na Taasisi zake kwa ufanisi
katika mashauri ya Madai
na Usuluhishi ndani na nje
ya nchi. Katika kutekeleza
jukumu hili, Ofisi imeweza
kuokoa fedha ambazo
Serikali ingetakiwa kulipa
iwapo ingeshindwa mashauri
hayo. Ofisi pia imeongoza
na kushiriki katika Timu
za Serikali za Majadiliano
na kufanikisha kumaliza
mashauri/migogoro nje ya
Mahakama.

Aidha, Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali ilifanikiwa
kuhitimisha mashauri ya
madai yasiyohusisha fedha
yakiwemo mashauri ya
katiba, haki za binadamu,
uwekezaji na  biashara
yakiwemo; Mashauri ya
Alphonse  Lusako  dhidi
ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za
Serikali na Mwanasheria
Mkuu wa Serikali; Skymax
Elevators Limited dhidi ya

Mwanasheria Mkuu na
Wenzake; na Jeremiah
Mtobesya na mwenzake
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dhidi  ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali.Katika
mwaka wa fedha 2023/24,
Ofisi ilifanikiwa kusajili na
kuendeshajumlayamashauri
ya madai 9,650. Kati ya
mashauri hayo, mashauri
9,519 ni ya kitaifa (zaidi
ya asilimia 60 ni mashauri
yanayohusu migogoro ya
ardhi) na mashauri 131 ni ya
kimataifa. Katika kuendesha
mashauri hayo, mashauri
1,412 yalimalizika. kwa
kumalizika mashauri hayo,
Ofisi imeokoa jumla vya
shilingi za kitanzania Bilioni
Mia Tano Thelathini na Sita
na Nukta Tano (536.5).

Katika kipindi cha Mwaka
wa Fedha 2023/24, Ofisi

ilifanikiwa kushughulikia
jumla ya mashauri ya
usuluhishi 201. Kati ya
mashauri hayo,170 ni ya

usuluhishi wa ndani na
31 ni ya usuluhishi wa
kimataifa. Kati ya mashauri
201 yaliyoshughulikiwa,
mashauri 43 yalimalizika
kwa njia ya majadiliano
mahakamani na kwenye
Mabaraza ya Usuluhishi.
Ikumbukwe kuwa, kumalizika
kwa mashauri haya, Ofisi
ilifanikiwa kuokoa jumla ya
shilingi Bilioni Sitini na Sita
nukta Sifuri Mbili (66.02),
Dola za Marekani Milioni Mia
Nane Nukta Mbili (817.6)

na EURO Milioni Mbili
(2,000,000).
Katika Mwaka wa

Fedha 2024/25 Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali
imeendelea na mikakati
mbalimbali ya kuboresha
utendaji kazi wake. Hatua
hizo zinajumuisha masuala
yafuatayo; Kuweka mipango

mikakati kwa ajili ya utoaji
wa mafunzo ya ubobezi kwa
mawakili kwenye masuala
mbalimbali ikiwemo masuala
ya mafuta na gesi, masuala
ya mikataba ya ujenzi na
masuala ya usuluhishi wa
kimataifa. Ofisi inatarajia
kutoa mafunzo hayo
mapema mwezi Novemba,
2024 na mafunzo hayo
yatakuwa ni endelevu.

Vile vile Ofisi itaendelea
kuboresha  maslahi ya
watumishikupitia maboresho
ya miundo pamoja na
mikakati mbalimbali
inayoendelea kuwekwa
na Ofisi; ikiwemo kuweka
mifumo rafiki ya usimamizi
wa mashauri ili kurahisha
utoaji wa taarifa za Ofisi na
kuboresha utendaji kazi.

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi (aliyesimama katikati) akiwa na watumishi wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali baada ya maadhimisho ya Siku ya Sheria yaliyofanyika Jijini Dodoma.

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13



11

Takwimu za Mashauri Yaliyoendeshwa Katika
Mwaka wa Fedha 2023/24

Mashauri ya
Madai

Yaliyoendeshwa

9,650

Mashauri ya
Usuluhishi

Yaliyoendeshwa

201
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Kiasi

Mashauri ya
Kilichookolewa

Madai

Yaliyomalizika Shilingi

1,412 Bilioni 536.5

Mashauri ya Kiasi cha fedha

Usuluhishi Kilichookolewa

Shilingi

Yaliyomalizika Bilioni 66.02
Dola za Marekani
170 Milioni 817.6
EURO
Milioni 2



ya

katika Mahakama ya
Haki za Binadamu na Watu ya

Afrika

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi
akimkabidhi Jarida la Wakili Mkuu Rais wa
Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na
Watu, Mhe. Jaji Imani Aboud alipotembelea
Mahakama hiyo kwa lengo la kujitambulisha na
kuona namna Mahakama hiyo inavyotekeleza
majukumu yake Jijini Arusha.

&
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Rais wa Mahakama ya Afrika ya Haki
za Binadamu na Watu, Mhe. Jaji Imani
Aboud akizungumza na Wakili Mkuu

wa Serikali, Dkt. Ally Possi na ujumbe
wake (hayupo pichani) wakati wa ziara
yake ya kujitambulisha na kuona namna
Mahakama hiyo inavyofanya kazi Jijini
Arusha.

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi
akizungumza na Rais wa Mahakama ya
Afrika ya Haki za Binadamu na Watu
ya, Mhe. Jaji Imani Aboud (hayupo
pichani) alipofika Mahakamani hapo
kujitambulisha na kuona namna
inavyofanya kazi Jijini Arusha.

Wakili Mkuu wa Serikali Dkt. Ally Possi
(wa nne kushoto) na ujumbe wake
akiwa kwenye picha ya pamoja na Rais
wa Mahakama ya Afrika ya Haki za
Binadamu na Watu Mhe. Iman Daud
Aboud mara baada ya kutembelea
Mahakama hiyo iliyopo Jijini Arusha
kwa lengo la kujitambulisha na kujionea
namna Mahakama hiyo inavyotekeleza
majukumu yake.



ya katika
Mahakama ya Haki ya Afrika
Mashariki

Wakili Mkuu wa Serikali
Dkt. Ally Possi (kushoto)
akimkabidhi zawadi ya
Jarida la Ofisi ya Wakili
Mkuu Rais wa Mahakama
ya Hakiya Afrika Mashariksi,
Mhe. Jaji Nestory Kayobera
mara baada ya kumalizika
kwa mazungumzo baina
yao yaliyofanyika kwenye
ukumbi wa mikutano wa
Mahakama hiyo iliyopo
Jijini Arusha.

Rais wa Mahakama ya Haki ya Afrika
Mashariki Mhe. Jaji Nestory Kayobera
akizungumza na Wakili Mkuu wa Serikali na
ujumbe wake alipotembelea Mahakama hiyo
kwa lengo la kujionea jinsi Mahakama hiyo
inavyotekeleza majukumu yake.

el =, K

- N — -~ | i
% - ? -~ Hon. Justice, TN
N ~ - Nestor Kayohera _—%

Wakili Mkuu wa Serikali Dkt. Ally Possi
akizungumza na Viongozi wa Mahakama
ya Haki ya Afrika Mashariki iliyopo Jijini
Arusha alipotembelea Mahakama hiyo kwa
lengo la kujitambulisha na kujionea jinsi
Mahakama hiyo inavyotekeleza majukumu
yake.

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13
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Wakili Mkuu wa Serikali Dkt.
Ally Possi (wa kwanza kulia)
akiwa kwenye pichaya pamoja
na Viongozi wa Mahakama
ya Haki ya Afrika Masharikai,
Rais wa Mahakama hiyo
Mhe. Jaji Nestory Kayobera
(aliyesimama katikati) Jaji
Kiongozi Mhe. Yohane Masara
mara baada ya mazungumzo
yaliyofanyika kwenye ukumbi
wa mikutano wa Mahakama
hiyo iliyopo Jijini Arusha.

Jaji kiongozi wa Mahakama
ya Haki ya Afrika Mashariki
Mbhe. Yohane Masara
akizungumza na Viongozi
wa Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali (ambao hawapo
pichani) wakati wa ziara
ya Wakili Mkuu wa Serikali
alipotembelea Mahakama
hiyo Jijini Arusha.

=) ‘l. L:“.J'I i jdats===

Wakili Mkuu wa Serikali Dkt. Ally Possi akiwa kwenye picha ya pamoja na viongozi wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali na Mahakama ya Haki ya Afrika Mashariki mara baada ya kutembelea
Mahakama hiyo iliyopo Jijini Arusha.

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13
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Bajeti ya Wizara ya Katiba na
Sheria Yawasilishwa Bungeni

Wakili Mkuu wa
Serikali, Dkt. Ally
Possi akitambulishwa

Bungeni wakati wa
kusoma Bajeti ya
Wizara ya Katiba na
Sheria kwa Mwaka wa
Fedha 2025/26.

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13



Waziri wa Katiba
na Sheria, Mhe.
Dkt. Damas
Ndumbaro (Mb),
akiwasilisha Bajeti
ya Wizara ya
Katiba na Sheria
kwa Mwaka wa
Fedha 2025/26
Bungent jijini
Dodoma.

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi (katikati) akifuatilia hotuba
ya Bajeti ya Wizara ya Katiba na Sheria iliyosomwa Bungeni na
Waziri wa Katiba na Sheria Mhe. Dkt.Damas Ndumbaro (Mb).

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13




Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali Yaendesha Shauri
Kuhusu Vijiji vya

Mkurugenzi Msaidizi
Katiba, Haki za Binadamu
na Uchaguzi wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali,
ndugu Hangi Chang’a
akizungumza mbele ya jopo
la majaji (hawapo pichani)
wanaoendesha shauri kwa
ajili ya kupanga mwenendo
wa uendeshaji wa rufaa ya
shauri lililofunguliwa na
Ololosokwan na wenzake
watatu kwenye Mahakama
ya Haki ya Jumuiya ya
Afrika Mashariki iliyopo
Jijini Arusha.

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13



Rais wa Mahakama ya
Haki ya Jumuiya ya Afrika
Mashariki, Mhe. Jaji Nestory
Kayobera akiendesha
shauri kwa ajili ya kupanga
mwenendo wa uendeshaji wa
rufaa ya shauri lililofunguliwa
Ololosokwan na wenzake
watatu kwenye Mahakama
hiyo iliyopo Jijini Arusha.

Mawakili wa Serikali wa Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
wakiwa na Mawakili wa
kujitegemeabaadayakupanga
mwenendo wa uendeshaji wa
rufaa ya shaurti lililofunguliwa
Ololosokwan na wenzake
watatu kwenye Mahakama
ya Haki ya Afrika Mashariki
iliyopo Jijini Arusha.

Mawakili wa Serikali wa
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali wakijiandaa kwenda
mahakamani kusikiliza
shauri kwa ajili ya kupanga
mwenendo wa uendeshaji wa
rufaa ya shaurti lililofunguliwa
Ololosokwan na wenzake
watatu kwenye Mahakama
ya Haki ya Jumuiya ya
Afrika Mashariki iliyopo Jijini
Arusha.

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13
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Wakili Mkuu wa Serikali
Ahimiza Matumizi ya Mifumo
ya Kidijitali Ufuatiliaji wa
Migogoro, Uimarishaji wa Haki

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi (wa
kwanza kushoto) akizungumza na Mkurugenzi
Msaidizi Kurugenzi ya Usimamizi wa Mashauri
wa Mahakama Kuu ya Tanzania, Bi. Hawa
Mguruta alipotembelea Banda la Mahakama
ya Tanzania kwenye Maadhimisho ya Wiki ya
Sheria yaliyofanyika Jijini Dodoma.

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13



akili Mkuu wa Serikali,

Dkt. Ally Possi ametoa
wito kwa taasisi zote za
kisheria na wadau wa haki
nchini kutumia mifumo ya
Kidijitali kupata takwimu
sahihi zitakazowawezesha
kufuatilia migogoro yote
waliyoisikiliza ili kuhakikisha
inamalizika kwa wakati.

Dkt. Possi ametoa wito huo
tarehe 01 Februari, 2025
alipotembelea mabanda ya
maonesho ya taasisi mbali
mbali  nchini  zilizoshiriki
Maadhimisho ya Wiki ya
Sheria nchini yaliyofanyika
kwenye viwanja vya Nyerere

Dkt. Possi ameeleza
kuwa matumizi ya mifumo
ya kisasa yatasaidia
kuboresha usimamizi
wa haki na kuongeza
uwajibikaji  katika utatuzi
wa migogoro ya kisheria.
Hatua itakayowezesha
kutoa takwimu sahihi na kwa
haraka pale taasisi husika
itakapohitaji kufahamu
mwenendo wa migogoro
husika iliyoshughulikiwa.

Akizungumza na watumishi

wa Wizara vya Katiba
na Sheria, Dkt. Possi
amesisitiza kuwa mifumo
ya Kkidijitali ina uwezo
mkubwa wa  kuboresha
utendaji kazi wa taasisi za
kisheria kwa kuwezesha

upatikanaji wa taarifa kwa
wakati. Hatua itakayosaidia
kuhakikisha migogoro yote
inayoshughulikiwva kwenye
kliniki za sheria inamalizika
ili wananchi waweze kufanya
shughuli zao za kukuza

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13
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Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi
akiwa na watumishi wa Ofisi ya Wakili

Mkuu wa Serikali kwenye banda la Ofisi hiyo
alipotembelea Maadhimisho ya Wiki ya Sheria

uchumi kwa amani.

‘Kwa kutumia mifumo ya
kisasa, tunaweza kufuatilia
mwenendo wa migogoro yote
kwa urahisi ili kuhakikisha
migogoro yote inasimamiwa
kwa weledi na kupunguza
ucheleweshaji wa  haki
ili - wananchi  waendelee
na shughuli za kujiletea
maendeleo yao na Taifa kwa
ujumla,” alisema Dkt. Possi.

Alibainisha kuwa, matumizi

sahihi ya mifumo hiyo
yatasaidia kuondoa
changamoto  zinazoikabili

Sekta ya Sheria nchini katika
kushughulikia migogoro
ikiwa ni pamoja na kupotea
kwa nyaraka muhimu
ambazo zimechangia
ucheleweshaji wa maamuzi
huku akisisitiza taasisi
zinazohusika na usimamizi
wa sheria  kushirikiana

katika kuunda na kutekeleza
mifumo ya kidijitali
inayolenga kuboresha
uwajibikaji na uwazi.

Dkt. Possi alieleza kuwa
mifumo  hii  itaiwezesha
Serikali kupata takwimu
sahihi kuhusu migogoro
inayoshughulikiwa, muda wa
utatuzi wa migogoro husika
na kiwango cha mafanikio
ya migogoro inayosimamiwa
na kumalizika kwa mafanikio
makubwa. Hatua hii itatimiza
azma ya Serikali ya Awamu
ya Sita chini ya Uongozi
wa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan
kuhakikisha tunajenga jamii
imara isiyo na migogoro
kwa kuhakikisha wananchi
wanaishi kwa amani ili
waweze kuendelea na
shughuli zao za kujiletea
maendeleo.
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Akizungumzia namna Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
inavyochangia kukuza pato
la taifa, Dkt. Possi amesema
kuwa Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali imehakikisha
wakati wote kuwa rasilimali
za nchi zinalindwa,
ikiwemo miradi mikubwa ya
maendeleo kama vile bwawa
la kufua umeme la Mwalimu
Nyerere, mradi wa bomba
la mafuta kutoka Hoima
Uganda hadi Chongoleani
mkoani Tanga, ujenzi wa
madaraja makubwa vya
Tanzanite na John Pombe
Magufuli linalojengwa Jijini
Mwanza. Miradi hii imekuwa
chachu ya maendeleo katika
kujenga na kukuza uchumi
wa nchi.

“Miradi inalindwa
kuhakikisha

kwa
kuwa

utekelezaji wake hauathiriwi

wala kukwama kutokana na
migogoro na pale inapotokea

changamoto Ofisi ya Wakili

Mkuu wa Serikaliinasimamia

ili kuhakikisha kuwa miradi

haikwami au
kutekelezwa

haisimami,
kushindwa

kutokana na migogoro. Ofisi

yetu imekuwa inashughulika
kwa njia moja au nyingine
katika uendelezaji wa
miradi na kuhakikisha kuwa
migogoro haiwi chanzo cha

kuzuia utekelezaji wa miradi

mbali mbali nchini”, alisisitiza
Dkt. Possi.

Ameongeza kuwa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali
imeendelea kuzishauri
taasisi za Serikali ipasavyo
pamoja na kumaliza
mashauri nje ya Mahakama
hatua ambayo imesaidia
kupunguza migogoro na
kuvutia wawekezaji wa ndani
na nje ya nchi.

Naye Afisa Mchunguzi Mkuu
wa Wizara ya Katiba na
Sheria ndugu Laurent Bulilo

amesema kuwa wamekuwa
na kawaida ya kufuatilia
migogoro na mashauri yote
kupitia Mfumo wa Mama
“Samia Legal Aid Campaign
System” hatua ambayo
imesaidia kwa kiasi kikubwa
kupunguza migogoro
kwenye jamii.

Dkt. Possi ameonyesha
jinsi Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali inavyochangia
kukuza pato la taifa kupitia
usimamizi wa mali za umma,
mikataba ya kimataifa na
uimarishaji wa mazingira ya
biashara.

Pia, ameahidi kuendelea
kushirikiana na wadau wote
wa sheria hasa wadau wa
haki madai katika matumizi
ya TEHAMA ili kuhakikisha
mifumo inasomana ili
kuongeza ufanisi katika
uendeshaji wa mashauri ya
Serikali.

Wakili Mkuu wa Serikali,
Dkt. Ally Possi akimsikiliza
Afisa Uchunguzi Mkuu
wa Wizara ya Katiba na
Sheria, ndugu Laurent
Bulilo alipotembelea
banda la Wizara hiyo
wakati wa Maadhimisho
ya Wiki ya Sheria
yaliyofanyika Jijini
Dodoma.

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13



Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi (aliyesimama kushoto) akisalimiana na
Mkurugenzi Mkazi wa Benki ya Dunia anayesimamia nchi za Tanzania, Malawi,
Zambia na Zimbabwe, ndugu Nathan Belete katika kikao kilichofanyika ofisini
kwa Mkurugenzi huyo Jijini Dar es Salaam.

Wakili Mkuu

wa Serikali
Afanya Ziara
kwa Mkurugenzi
Mkazi wa Benki
ya Dunia

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi
akizungumza na Mkurugenzi Mkazi wa

Waj adili Ushirikiano Benki ya Dunia anayesimamia nchi za
. . o o o1 Tanzania, Malawi, Zambia na Zimbabwe
Baina ya OﬁSI Hizi Mblh ndugu Nathan Belete (hayupo pichani),

alipomtembelea ofisi kwake Jijini Dar es
Nellelels R

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13



Baadhi ya Viongozi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakimsikiliza Wakili
Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi (hayupo pichani) wakati wa kikao na Mkurugenzi
Mkazi wa Benki ya Dunia anayesimamia nchi za Tanzania, Malawi, Zambia na
Zimbabwe, ndugu Nathan Belete kilichofanyika Jijini Dar es Salaam.

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13



Wakili Mkuu wa Serikali
Afungua Mafunzo ya
Uendeshaji wa Mashauri
yva Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa Kwa Mawakili
wa Serikali




Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi akifungua
mafunzo kwa Mawakili wa Serikali kuhusu Sheria,
Taratibu na Kanuni za uendeshaji wa mashauri ya
uchaguzi wa Serikali za Mitaa yaliyofanyika mkoani
Morogoro.

akili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi

amefungua mafunzo kwa Mawakili
wa Serikali yenye lengo la kuwajengea
uwezo Mawakili hao kuhusu namna bora ya
kuendesha mashauri ya uchaguzi wa Serikali
za Mitaa yanayotarajiwa kufunguliwa baada
ya kuhitimishwa kwa uchaguzi uliofanyika
nchi nzima tarehe 27 Novemba, 2024.

Akizungumza wakati wa kufungua mafunzo
hayo, Dkt. Possi amesema kuwa Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali ina jukumu la

kusimamia, kuratibu na kuendesha mashauiri
yote ya madai na usuluhishi yaliyofunguliwa
kwa niaba ya Serikali na taasisi zake
kwenye Mabaraza na Mahakama ndani
na nje ya nchi. Mafunzo haya yatafanyika
kwa siku mbili na yatatolewa na wakufunzi
wabobezi wa Sekta ya Sheria ili kuwajengea
uwezo Mawakili wa Serikali kwenye maeneo
mbalimbali yanayohusu kanuni na taratibu
za uendeshaji wa mashauri ya uchaguzi wa
Serikali za Mitaa.

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13



“Tumeona ni muhimu
kuendesha mafunzo haya
ili kuwakumbusha Mawakili
wa Serikali kanuni na
taratibu zote za uendeshaiji
wa mashauri yanayohusu
uchaguzi wa Serikali za
Mitaa yatakayofunguliwa ili
waweze kuyasimamia kwa
weledi na kuhakikisha haki
inapatikana kwa wakati,”
alisema Dkt. Possi.

Alieleza kuwa ili kulinda haki
za msingi za watanzania
wote kwa mujibu ya Katiba
ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, 1977 na Kkupitia
kanuni ya 44 ya Kanuni za
Uchaguzi wa Mwenyekiti
wa  Kijiji Wajumbe wa
Halmashauri ya Kijiji na
Mwenyekiti wa Kitongoji
katika Mamlaka za Wilaya
za mwaka 2024, kanuni ya
41 ya Kanuni za Uchaguzi
wa Mwenyekiti wa Kitongoji
katika Mamlaka za Miji
Midogo za mwaka 2024,
kanuni ya 44 ya Kanuni za
Uchaguzi wa Mwenyekiti
wa  Kijiji Wajumbe wa
Halmashauri ya Kijiji na
Mwenyekiti wa  Kitongoji
katika Mamlaka za Miji za
mwaka 2024, na kanuni ya
43 ya Kanuni za Uchaguzi
wa Mwenyekiti wa Mtaa
na Wajumbe wa Kamati
ya Mtaa katika Mamlaka
za Miji za mwaka 2024
zimeweka wazi kuwa
mgombea yoyote ambae
hakuridhika na matokeo
ya uchaguzi au uendeshaiji
wa uchaguzi kuwa na haki
ya kufungua shauri katika

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13

Mahakama ya Wilaya ndani
ya siku thelathini tangu siku
ya kutangazwa matokeo ya
uchaguzi husika.

Dkt. Possi aliongeza kuwa
iwapo mgombea yeyote
atafunguashaurilauchaguzi,
shauri hilo litafunguliwa dhidi
ya Msimamizi wa Uchaguzi
ambaye ni Mkurugenzi wa
Halmashauri  husika au
afisa aliyeteuliwa na Tume
Huru ya Taifa ya Uchaguzi
na Mwanasheria Mkuu wa
Serikali ataunganishwa
kwenye shauri hilo.

Dkt. Possi alieeleza kuwa
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali itakuwa na jukumu
la kusimamia na kuendesha
mashauri ya uchaguzi kwa
niaba ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali wakati
wowote ambapo mlalamikaji
atafungua shauri la uchaguzi
Mahakamani.

Mafunzo hayo vyalijikita
kwenye mada mbalimbali
ikiwemo uelewa wa jumla
wa sheria zinazosimamia
uchaguzi wa Serikali za
Mitaa Tanzania; Taratibu
za Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa; maadili kwenye

uendeshaji wa mashauri
ya uchaguzi; taratibu za
uendeshaji wa mashauri
ya uchaguzi; Utafiti kwenye
uendeshaji wa mashauri
ya uchaguzi; na ushahidi
wa  Kkieletroniki  kwenye

uendeshaji wa mashauri ya
uchaguzi.

Dkt. Possi alisema kuwa
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Serikali iliona ni muhimu
kuwajengea uwezo Mawakili
hao kwa kutoa mafunzo hayo
baada ya kupata maoni ya
wadau wa Sekta ya Sheria
nchini ikiwemo Mahakama
ya Tanzania kuhusu maeneo
yanayopaswa kuboreshwa
katika kutekeleza majukumu
ya OWMS vya kuiwakilisha
Serikali Mahakamani
na kwenye Mabaraza
mbalimbali katika uendeshaji
wa mashauri ikiwemo
mashauri yanayohusu
uchaguzi hususani uchaguzi
wa Serikali za Mitaa
uliofanyika mwaka huu.

Aidha, Wakili Mkuu wa
Serikali, Dkt. Ally Possi alitoa
rai kwa Mawakili hao kuwa
wasikivu wakati wa mafunzo
hayo kwa kuwa ni matarajio
yake kuwa baada vya
mafunzo hayo Mawakili hao
watapata uelewa wa kina
kuhusu Kanuni za uchaguzi
wa Serikali za Mitaa, kanuni
za uendeshaji wa mashauri
ya uchaguzi wa Serikali
za Mitaa na uendeshaji
wa mashauri kwa ujumla
ili waweze  kuendesha
mashauri ya uchaguzi kwa
ufanisi, weledi na ujuzi na

kuboresha usimamizi na
uendeshaji wa mashauri
ya Serikali kwa kuzingatia

utafiti, misingi ya uandaaiji
wa nyaraka za Mahakama,
uandaaji wa mashahidi,
namna ya kutoa ushahidi
wa kielektroniki na masuala
mengine yanayohusu
uendeshaji wa mashauri
kwenye Mahakama.
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Katika hatua nyingine Dkt.
Possi aliwataka watumishi
hao kufanyia kazi yote
watakayoelezwa sambamba
na Kkuzingatia Kanuni na
Maadili ya Utumishi wa
Umma wakati wote katika
kusimamia na kuendesha
mashauri ya uchaguzi huku
wakiendelea kuzingatia
matumizi ya TEHAMA katika
kusimamia mashauri hayo.

“Hivi Karibuni, nilitembelea
Mahakama Kuu Geita,
kujionea Mahakama
mtandao, wenzetu wapo
katika hatua ya kuachana
na matumizi ya Karatasi
na kila kitu kinaendeshwa
kwa TEHAMA, nafikiri ni
wakati sasa na sisi tuanze
kuelekea huko kwani dunia
haitusubiri”, amesema DKkt.
Possi.

Akitoa salamu za Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali
kwa niaba ya Naibu Wakili
Mkuu wa Serikali, Bi. Alice
Mtulo;  Mkurugenzi  wa
Idara ya Madai, ndugu
Mark Mulwambo amesema
kuwa mafunzo haya ni
mwendelezo wa mipango
ya Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali katika kuwajengea
uwezo Mawakili wa Serikali
wa Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali na Mawakili wa
Serikali waliopewa hati idhini
ya kuendesha mashauri ya
Serikali kwa niaba ya Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali.
Mafunzo hayo yanatolewa
kwa Mawakili wa Serikali
kutoka Wizara na taasisi
mbali mbali za Serikali.

Jaji wa Mahakama Kuu ya Tanzania, Mhe. Sarah Mwaipopo
akichangia mada ya umuhimu wa kufanya utafiti katika
uendeshaji wa mashauri ya uchaguzi wa Serikali za Mitaa
wakati wa mafunzo kwa Mawakili wa Serikali kuhusu Sheria na
Taratibu za Uendeshaji wa Mashauri ya Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa yaliyofanyika mkoani Morogoro.

- '
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Jaji Msataafu wa Mahakama Kuu ya Tanzania, Mhe. Robert
Makaramba akitoa mada kuhusu Maadili katika uendeshaji
wa mashauri ya uchaguzi wa Serikali za Mitaa wakati wa
mafunzo kwa Mawakili wa Serikali kuhusu Sheria na Taratibu
za Uendeshaji wa Mashauri ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
yaliyofanyika mkoani Morogoro.
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Wakili Mkuu wa wa
Serikali Akutana na

Mtendaji Mkuu wa
Benki ya NMB
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Mtendaji Mkuu
wa Benki ya NMB,
Bi. Ruth Zaipuna
akizungumza

na Wakili Mkuu
wa Serikall,

Dkt. Ally Possi
(hayupo pichani)
alipomtembelea
kiongozi huyo
kwa lengo la
kujitambulisha

soee

Dar es Salaam.

Viongozi
waandamizi
kutoka Benki ya
NMB wakimsikiliza
Wakili Mkuu wa
Serikali, Dkt. Ally
Possi (hayupo
pichani) wakati
wa ziara ya
Mtendaji Mkuu
wa Benki hiyo,

Bi. Ruth Zaipuna
walipomtembelea
Wakili Mkuu wa
Serikali ofisini
Salaam kwa lengo
la kujitambulisha.

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13
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Azungumza na wa
Menejimenti ya Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali

¢

DODOMA

*?’:-‘

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi akizungumza na wajumbe wa Menejimenti ya
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali (hawapo pichani) wakati wa kikao cha Menejimenti ya
ofist hiyo kilichofanyika Jijini Dodoma.

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13



Mkurugenzi wa Idara ya
Utawala na Usimamizi
wa Rasilimali Watu wa
Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali, Bi. Asha

Hayeshi  akiwasilisha
taarifa ya Idara hiyo
wakati wa kikao cha
Menejimenti ya Ofisi
hiyo kilichofanyika Jijini
Dodoma.

Naibu Wakili Mkuu wa Serikall,
Bi. Alice Mtulo akipitia taarifa ya
Idara ya Utawala na Usimamizi
wa Rasilimali Watu wakati wa
kikao cha Menejimenti ya Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali
kilichofanyika Jijini Dodoma.

Wajumbe wa Menejimenti ya Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali wakimsikiliza Wakili Mkuu wa Serikali,
Dkt. Ally Possi (hayupo pichani) wakati wa kikao
cha Menejimenti ya ofisi hiyo kilichofanyika Jijini

Dodoma.

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13



Naibu Wakili
Mkuu wa Serikali

Afungua Mafunzo
ya Uadilifu

----------

Alice Mtulo
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aibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi.

Alice Mtulo amefungua mafunzo kwa
Kamati ya Uadilifu na kwa Menejimenti ya
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali (OWMS)
yaliyofanyika Kibaha mkoani Pwani kwa
muda wa siku mbili kuanzia tarehe 20 hadi
tarehe 23 Novemba, 2024. Mafunzo hayo
yalitolewa na wataalam wa Ofisi ya Rais,
Ikulu.

Bi. Mtulo alifungua mafunzo kwa Kamati ya
Uadilifu ya OWMS na kwa wajumbe hao
ili wafahamu majukumu yao na kujipanga
kuyatekeleza kwa kuzingatia matakwa
ya Mkakati wa Taifa dhidi ya Rushwa na
Mpango wa Utekelezaji Awamu ya Nne
(NASCAP- 2023/2030). Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali imeunda Kamati ya Uadilifu kwa
mujibu wa Sheria ya Utumishi wa Umma
Sura 298 kama ilivyorejewa 2019 pamoja na
Waraka uliotolewa na Serikali wa kuzitaka
Ofisi za umma kuanzisha Kamati za Maadili.
Aidha, OWMS ilimteua Bi. Vivian Method

Baadhi ya wajumbe wa Menejimenti na
Kamati ya Uadilifu ya Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali wakimsikiliza Naibu Wakili
Mkuu wa Serikali, Bi. Alice Mtulo (hayupo
pichani) wakati akifungua mafunzo kwa
wajumbe hao kuhusu utekelezaji wa Mkakati
wa Taifa dhidi ya Rushwa Awamu ya Nne
yaliyofanyika Kibaha Mkoani Pwani.

kuwa Mwenyekiti wa Kamati ya Uadilifu wa
Ofisi hiyo.

Bi. Mtulo aliongeza kuwa lengo la mafunzo
hayo ni kuwapatia uelewa wajumbe wa
Kamati kuhusu malengo ya kamati, wajibu
wa wajumbe wa Kamati, namna Kamati
zinavyotekeleza majukumu yake pamoja na
kuelewa mategemeo ya Serikali kwa Kamati.

Pia, alitoa rai kwa washiriki kutumia fursa
hiyo adhimu kupata mafunzo hayo na
kwenda kufanyia kazi ipasavyo yale yote
waliyofundishwa ili kuleta tija na ufanisi
katika utekelezaji wa majukumu ya Ofisi
hiyo kwa manufaa ya Taifa na wananchi kwa
ujumla.

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice
Mtulo (aliyesimama katikati) akiwa na
wajumbe wa Menejimenti ya Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali baada ya kufungua
mafunzo kwa wajumbe wa kamati ya
Uadilifu ya Ofisi hiyo kuhusu utekelezaji wa
Mkakati wa Taifa dhidi ya Rushwa Awamu
ya Nne yaliyofanyika Kibaha Mkoani
Pwani.
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Msajili wa Baraza la Masoko ya
Mitaji Amtembelea Wakili Mkuu
wa Serikali

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi (aliyeketi kushoto) akimsikiliza Msajili wa Masoko ya
Mitaji ndugu Martin Kolikoli kwenye kikao kilichofanyika Ofisini kwa Wakili Mkuu wa Serikali
Jijini Dar es Salaam. Ndugu Kolikoli amemtembelea Wakili Mkuu wa Serikali kwa lengo la
kujitambulisha na kumueleza namna ofisi yake inavyotekeleza majukumu yake.

Wakili Mkuu wa
Serikali Dkt. Ally Possi
(aliyesimama kushoto)
akimkabidhi Jarida la

Wakili Mkuu, Msajili wa
Baraza la Masoko ya
Mitaji Ndg. Martin Kolikoli
alipomtembelea Wakili
Mkuu wa Serikali kwa
lengo la kujitambulisha
ofisini kwake Jijini Dar es
Salaam.

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13



Wakili Mkuu wa
Serikali Ashiriki
Kuwapokea
Mawakili Wapya 524




Wakili Mkuu wa Serikali,
Dkt. Ally Possi amewataka
mawakili wapya 524
kufanya kazi kwa bidii huku
wakizingatia  misingi ya
uendeshaji wa mashauri
na taaluma ya sheria
hatua itakayosaidia kukuza
taaluma zao ili kuweza
kufikia malengo yao.

Pia, aliwaasa kuepuka
kujihusisha na  vitengo
visivyofaa kama vile rushwa
ili kuendelea kuipa heshima
taaluma ya sheria nchini
kwa kuwa sheria ndio msingi
wa kila kitu katika kulisaidia
taifa kuendelea kupiga hatua
katika kuwaleta wananchi
wake maendeleo.

Hayo yalizungumzwa
na Dkt. Possi aliposhiriki
hafla ya kuwapokea na
kuwakubali Mawakili wapya
524 iliyofanyika kwenye
viwanja vya Karimjee Jijini
Dar es Salaam.

Naye Jaji Mkuu wa Tanzania,
Mhe. Prof. Ibrahim Hamis
Juma, aliwataka Mawakili
hao kuendelea kuzingatia
nguzo tano za uweledi za
uwakili wanapotekeleza
majukumu  yao, ikiwemo
kuwa waaminifu na
kujisimamia.

Akizungumza katika
sherehe hizo zilizofanyika
katika Viwanja vya Karimjee
Prof. Juma ametaja nguzo
nyingine kuwa ni uwezo,
kupata heshima, kuwa na
ujasiri na kufanya kazi kwa
uhuru bila shinikizo kutoka
upande wowote.
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Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Ally Possi akitambulishwa wakati
wa sherehe ya kuapisha Mawakili wa Kujitegemea iliyofanyika

Jijini Dar es Salaam.

Aliongeza kuwa Uweledi katika Kanuni za Kimaadili,
katika kazi ya Uwakili ni Kiweledi, Nidhamu na
kanuni, tamaduni, tabia, Tabia Njema za Mawakili.
mazoea na taratibu Kanuni ya 6 ya Kanuni
ambazo zimekubaliwa hizi imeainisha mifano ya
kuwa zinawaongoza Mawakili wasio waminifu na
Mawakili katika kazi kukosa uaminifu ni kukosa
na zinawatambulisha, weledi hivyo ameitaka jamii
kuwapambanua na ya watanzania kuepuka aina

kuwatofautisha na taaluma
zingine.

Akizungumzia nguzo hizo,
Jaji Mkuu amesisitiza kuwa
lazima kila Wakili awe na
uwezo wa kutambua kuwa
uaminifu na kuaminika ni
nyenzo itakayompambanua
kuwa ni Mawakili mwenye
uweledi au la.

Alieleza kuwa vipimo na
vigezo vya uaminifu na
kuaminika kwao vimetajwa

ya mawakili wa aina hiyo.

Kuhusu nguzo ya uwezo,
Mhe. Prof. Juma alibainisha
kuwa kwa vitendo, kwa kauli
na kwa viwango vya huduma,
lazima Wakili aoneshe kuwa
kweli amesoma  Sheria
na Shahada ya Sheria na
kwamba maandishi na fikra
zake zijionyeshe kuwa yeye
ni mwanasheria na ni Wakili.

Alieleza kuwa Kanuni za
Maadili, Weledi, Nidhamu
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na Tabia Njema za Mawakili
za Mwaka 2018 zinataka
huduma za Wakili zionyeshe
uwezo na ujuzi unaotarajiwa
kutoka kwa Wakili na
mwanasheria aliyesoma
chuo kikuu na kuiva.

‘Kanuni za 8 hadi 14 za
Kanuni za Maadili, Weledi,
Nidhamu na Tabia Njema za
Mawakili, 2018 zinasisitiza
wateja wenu, Mahakama na
wananchi wanayo haki ya

Mahakama.

‘Kila Wakili, anao waijibu
wa kujisimamia na
kuwasimamia Mawakili
wenzake ili  watekeleze
kanuni zinazosimamia
Uweledi na Uadilifu wa
Mawakili. Kudharau au

kutokutekeleza Kanuni zenu
wenyewe, ni  kuhujumu
Uhuru wa Taaluma vya
Uwakili na pia manufaa
ya umma ambayo Kanuni

Jaji Mkuu wa Tanzania, Mhe. Prof.
Ibrahim Juma akizungumza na Mawakili
wapya wakati wa tukio la kuwapokea
na kuwakubali Mawakili hao kwenye
hafla iliyofanyika kwenye viwanja vya

Karimjee, Jijini Dar es Salaam.

kutarajia kuwa mnao uwezo

kufanya kazi ya uwakili
itakayokuwa  inawakabili,”
Jaji Mkuu amesema.

Mhe. Prof. Juma alibainisha
pia kuwa kupitia Chama

cha Mawakili, Mawakili
wanatakiwa kujisimamia,
kujiendesha kiuweledi,

kimaadili na kitaaluma bila
kuingiliwa na Taasisi za Dola
kama Serikali, Bunge na

zenu za Uweledi na Uadilifu
zinalenga,” amesema.

Jaji Mkuu amewaambia
Mawakili hao pia kuwa katika
safari yao ya kufikia uweledi,
watatafuta nguzo muhimu
ya kupewa “Heshima” bila
ya kuiomba au kuidai.

“‘Heshima hapa ni kwa tabia
na mwenendo wa Wakili,
kila siku na kila wakati.
Jamii  inampa  heshima

Wakili, anayeheshimika
na kuwaheshimu Mawakili

wenzake, anawaheshimu
wateja wake, Majaiji,
Mahakimu na watumishi

wote katika mfumo mzimawa
utoaji wa haki,” amesema.

Mhe. Prof. Juma alibainisha
pia kuwa Wakili mwenye
Weledi au Ubobezi ni
kama jengo imara lisilo
na nyufa na wananchi
watakaofuata huduma za

Wakili, hawatakuwa na
sababu za kuhofia madhara
yoyote. Alisema kuwa sifa
zake humtangaza Wakili
aliyetimiza safari na kufikia
nguzo zote za uweledi na
uadilifu.

Akizungumza katika sherehe
hiyo, Mwanasheria Mkuu wa
Serikali, Mhe. Hamza Johari
amewaambia Mawakili hao
kuwa wanayo nafasi kubwa
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Sehemu ya Mawakili wapya

wakila kiapo.

katika kuhakikisha jukumu la utoaji haki
linatekelezwa kwa ufanisi na Mahakama.

Alisema kuwa kama Maafisa wa Mahakama
Mawakili wanapaswa kuhakikisha
wanaisaidia Mahakama kutekeleza
jukumu la utoaji haki nchini kwa kutoa
tafsiri sahihi za sheria ili kutenda haki na
kuhakikisha wananchi wanapatiwa haki zao
wanapokwenda mahakamani au kwenye
vyombo vingine vya kisheria.

Katika harakati zenu za kusimamia haki,
ni muhimu kujua kuwa jukumu lenu ni
kubwa zaidi ya kuwawakilisha wateja.
Ninyi ni walinzi wa haki, wawakilishi wa
uadilifu, na watetezi wa sheria katika jamii
yetu. Malalamiko ya wananchi kuhusu
kutotendewa haki yatapungua kwa kiasi
kikubwa mkitimiza wajibu wenu kikamilifu,”
Mhe. Johari amesema.

Naye Rais wa Chama cha Mawakili
Tanganyika (TLS), Wakili Msomi Boniface
Mwambukusi amewaeleza Mawakili hao
kujenga tabia ya kuheshimu maamuzi
yanayotolewa na Mahakama katika ngazi
mbalimbali.

“Ukiona haujaridhika, kata rufaa,” amesema

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13
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na kuwasisitizia Mawakili hao wapya kuwa
lazima watambue kuwa kazi yao inatokea
ndani ya mfumo wa Mahakama, ambayo ni
nguzo muhimu katika utawala wa Sheria na
utoaji wa haki.

“‘Kama wawakilishi wa sheria, mnajukumu
la kuheshimu Mahakama kama taasisi.
Mahakama siyo tu sehemu ya kutoa hukumu,
bali pia ni chombo cha kuhifadhi na kutetea
haki za kila mtu.

Kupokelewa kwa Mawakili hao wapya
524 kunafanya idadi ya Mawakili wa
Kujitegemea nchini kufikia 12,995. Kati ya
Mawakili hao wapya 524, wa kiume ni 296
na wa kike ni 228.

Mawakili wapya wakitoa heshima
kwa Jaji Mkuu wa Tanzania, Mhe.
Prof. Ibrahim Juma (hayupo pichani).

Jaji Mkuu wa Tanzania, Mhe. Prof. Ibrahim
Juma (aliyeketi katikati) akiwa kwenye
picha ya pamoja na viongozi mbalimbali
baada ya kuwaapisha Mawakili wapya
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Tumieni Mfumo wa
e-Mrejesho Kuboresha
Mahusiano na Wadau

Mkurugenzi Msaidizi
sehemu ya Katiba, Haki

za Binadamu na Uchaguzi
wa Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali, ndugu Hangi
Chang’a akizungumza na
baadhi ya Wajumbe wa
Menejimenti na watumishi
wa Ofisi hiyo (ambao
hwapo pichani) wakati
akifungua Mafunzo kuhusu
Matumizi ya Mfumo wa
e-Mrejesho yaliyofanyika
Kibaha mkoani Pwani.
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Afisa Utumishi Mwandamizi wa Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Bi. Mwadawa Nchemwa akitoa ufafanuzi kuhusu
Mapitio ya Mfumo wa majukumu ya Wakuu wa Idara na Vitengo katika Mfumo
wa e- Mrejesho wakati wa mafunzo hayo yaliyofanyika Kibaha mkoani Pwani.

Kupitia Mfumo wa e-Mrejesho
ndipo taasisi zinaweza
kuboresha huduma,
kujirekebisha pale zinapokosea,
kuweka mikakati mbalimbali na
kuongeza ufanisi”

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13
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atumishi wa Ofisi ya

WakiliMkuuwaSerikali,
wametakiwa kutumia mfumo
wa e-mrejesho kuboresha
mahusiano na wadau ili
kuhakikisha ufanisi na tija
katika kutoa huduma kwa
wadau.

Wito huo ulitolewa na
Mkurugenzi Msaidizi Idara
ya Madai Sehemu vya
Katiba, Haki za Binadamu
na Uchaguzi ndugu Hangi
Chang’a wakati akifungua
mafunzo kuhusu matumizi
ya Mfumo wa e-Mrejesho
kwa niaba ya Naibu Wakili
Mkuu wa Serikali Kibaha
mkoani Pwani.

Akizungumza na Wajumbe
wa Menejimenti na baadhi ya
Watumishi wa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali walioshiriki
mafunzo hayo, Chang’a
alisema kuwa kwa sasa
Serikali inaboresha utoaiji
wa huduma kwa kuwekeza
katika teknolojia ambapo
tumeshuhudia mifumo mingi
ya kielektroniki ikianzishwa
ili kuongeza ufanisi na kutoa
huduma bora.

Aliongeza kuwa Mfumo
huu wa e-mrejesho ambao
ulifundishwa ni mojawapo
ya mikakati ya Serikali
katika kuhakikisha huduma
Zinaboreshwa. Kupitia
mfumo huu taasisi za umma
na wananchi  wanaweza
kupata mrejesho wa huduma
zinazotolewa kwa haraka na
urahisi zaidi ukilinganisha na
zamani ambapo iliwalazimu
wananchi  kusafiri umbali
mrefu kufuata taarifa

mbalimbali walizokuwa
wanazihitaji kutoka kwenye
taasisi husika.

Ndugu Chang’a alieleza
kuwa Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali kama taasisi ya
umma inaunga mkono juhudi
za Serikali ya awamu ya sita
chini ya uongozi wa Rais
wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania Mhe. Dkt.
Samia  Suluhu Hassan.
Serikali ya Awamu ya Sita
imeweza kutumia mfumo
huu, maelekezo ambayo
yalitolewa na Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala
Bora kuwa kila taasisi
ya Serikali lazima itumie
mfumo huu ili kuhakikisha
wanapata mrejesho wa
huduma wanazotoa hatua
itakayosaidia kuboresha
huduma kwa wananchi.

Kiongozi huyo alieleza kuwa,
taasisi za umma zinatoa
huduma kwa wananchi
na wadau mbalimbali na
kupitia huduma hizo taasisi

Zzinapaswa kupata mrejesho
wa huduma zinazotolewa,
ili ziweze kupata fursa ya
huduma zake kwa wananchi
wanaowahudumia.

Ndugu Chang’a amefafanua

kuwa mafunzo haya
yataisaidia OWMS kupata
mrejesho kutoka kwa
wadau na wananchi
wanaohudumiwa na
hivyo  kujifanyia tathmini
na kuboresha huduma

zinazotolewa.

Mkurugenzi huyo alisema
kuwa  kupitia ~ mafunzo
hayo washiriki watapata
nafasi ya  kufundishwa

masuala mbalimbali kuhusu
dhana nzima ya mrejesho,
mwongozo wa ushughulikiaji
mrejesho na

huduma

Baadhi ya Wajumbe wa Menejimenti na Watumishi wa Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali wakimsikiliza Afisa Utumishi
wa Ofist ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, ndugu Hassan Kilenza (hayupo pichani)
wakati akitoa mada kuhusu Mwongozo wa ushughulikiaji
wa mrejesho na shughuli zinazotolewa na Serikali wakati
wa mafunzo hayo yaliyofanyika Kibaha mkoani Pwani.
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zinazotolewa na Serikali. Pia
,walifundishwa majukumu ya
wakuu wa idara na vitengo
katika mfumo wa e-mrejesho
pamoja na wajibu wenu
katika mfumo huu.

Kiongozi huyo alitumia
mafunzo hayo kuwasihi
watumishi kushiriki

kikamilifu kwenye mafunzo
ili yawe na tija kwa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali.
Baada ya mafunzo haya
watekeleze ipasavyo
yote waliyofundishwa na
kuongeza  kuwa  kama
viongozi mnategemewa

kuwa mfano kwa watumishi
mnaowaongoza.

Naye Mkurugenzi wa
Utawala na Usimamizi wa
Rasilimali Watu wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali, Bi.
Asha Hayeshi aliushukuru
uongozi wa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali kwa
kukubali  kutoa mafunzo
hayo kwa wajumbe wa
Menejimenti na kuahidi kuwa

atakwenda kuusimamia
mfumo huo ipasavyo ili
uweze kuleta tija katika

kuhudumia wadau wa ndani
na nje ya ofisi hiyo.
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Aliongeza kuwa Mfumo wa
e-mrejesho ni sehemu ya
jitihada za Serikalikuboresha
utendaji kazi na uwajibikaji
katika utumishi wa umma.
Hivyo, ni vyema mfumo
huo ukatumika ipasavyo ili
kutusaidia kupata mrejesho
kuhusu huduma tunazozitoa.

Bi. Hayeshi aliwahimiza
viongozi wa Ofisi kujifunza
mfumo wa e-mrejesho ili
kuwaelekeza watumishi
wanaowasimamia. Lengo
likiwa ni kuboresha utendaiji
kazi ili kuongeza ufanisi
serikalini.

Mkurugenzi wa Idara ya Utawala na Usimamizi wa Rasilimali Watu
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Asha Hayeshi akitoa neno
la utangulizi kwa baadhi ya Wajumbe wa Menejimenti ya ofist hiyo
wakati wa Mafunzo kuhusu Matumizi ya Mfumo wa e- Mrejesho
yaliyofanyika Kibaha mkoani Pwani.
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Watumishi wa Umma ni
Taswira ya Serikali

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice Mtulo akizungumza wakati wa mafunzo elekezi kwa
waajiriwa wapya wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali yaliyofanyika Kibaha mkoani Pwani.

Alice Mtulo

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali

atumishi wa umma ni taswira au sura ya Serikali

hivyo tunatakiwa tuangalie na kuzingatia namna
tunavyofanya kazi na tunapotekeleza majukumu ya Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali kwa niaba ya Serikali. Kila mmoja
ana wajibu wa kutunza taswira ya Serikali tunayoitumikia
chini ya Uongozi wa Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Hayo yalisemwa na Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice
Mtulo wakati wa kufunga mafunzo elekezi kwa watumishi
wapya wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali yaliyofanyika kwa
muda wa siku tano Kibaha mkoani Pwani.

Bi. Mtulo aliwaeleza watumishi hao kuwa Serikali ina sheria,
taratibu na kanuni zinazowapa mwongozo wa namna ya
kufanya kazi kama mtumishi wa umma, ambapo katika hayo
maadili ya utumishi wa umma, yanatuasa kutojihusisha na
rushwa.

“Sisi ni Mawakili wa Serikali, tunaendesha mashauri yenye

maslahi mapana ya Serikali
ambapo mashauri  hayo
yana  kiwango  kikubwa
cha fedha na yanahusisha
watu mbalimbali ndani na
nje ya nchi, hivyo Mawakili
wa Serikali tujiepushe na
rushwa. Aidha, inapotokea
unakutana na mazingira
ya rushwa, jiepushe ili
kulinda taswira ya taasisi
na Serikali; heshima; utu
na haiba yako kwa jamii na
watu wanaokutegemea,”
alisisitiza Bi. Mtulo.

Bi. Alice Mtulo amewataka
Mawakili hao kutunza siri za
Serikali kwa kuwa majukumu
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wanayotekeleza yanawapa
nafasi ya kufahamu taarifa
nyeti. “Jinsi unavyotunza
siri zako, una wajibu wa
kutunza siri za Serikali,
tuwe waangalifu katika hili.
Ukikutwa umevujisha taarifa
za Serikali utachukuliwa
hatua kwa mujibu wa sheria,”
alifafanua Bi. Mtulo.

Aidha, aliwaasa Mawakili
hao kuzingatia mawasiliano
na uhusiano baina yao na
viongozi, watumishi wengine
na wadau wanaofanya
nao kazi. Alisisitiza kuwa
na mipaka kwa kuzingatia
taratibu za Ofisi ikiwemo
kuwa makini kwa vyale
wanayoandika na kuongea
ikiwa ni pamoja na kufuata
sheria, kutumia hekima na
busara, kuwa waaminifu
na wasikivu kwa Serikali
tunayoitumikia.

kumvumilia
asiyekuwa

“Sipo
mtu

tayari
yeyote

na nidhamu kwake yeye

mwenyewe, wenzake na
kwa kiongozi wake.

Vilevile, alitoa rai kwa
Mawakili hao kuzingatia
na kutumia mifumo ya
TEHAMA kwa kuwa Serikali
imejikita kwenye matumizi
ya mifumo ya TEHAMA.
Ofisi ina mifumo mbalimbali
ya TEHAMA ambapo kila
mtumishi atapimwa utendaji
kazi wake kupitia mifumo
hiyo. Alisisitiza kuwa kila
mmoja anapaswa kujaza
taarifa za utekelezaji wa
majukumu  kupitia mifumo
hiyo. “Ukitoka Mahakamani
Jjaza taarifa kwenye mifumo
husika ili Ofisi ipate takwimu
sahihi na kwa wakati.” Aidha
alisisitiza  kuhusiana na
dhumuni na wajibu wa kila
mmoja kwa Ofisi, wajibu kwa
wafanyakazi wenzako na
wajibu kwako wewe binafsi.
‘Kumbuka na tafakari kuwa
ulikuja Ofisini peke yako,
usifuate mikumbo na usiwe
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mwanaharakati. Zingatia
sheria, taratibu na kanuni za
utumishi wa umma, endapo

una mahitaji ya msingi
wasilisha kwa mamlaka
husika kwa utaratibu

uliowekwa na yatafanyiwa
kazi,” amefafanua Bi. Mtulo.

Kwa upande wake
Mkurugenzi wa Utawala na
Usimamizi wa Rasilimali
Watu wa Ofisi hiyo, Bi.
Asha Hayeshi amewaeleza
Mawakilihao kuwa nimuhimu

kwa Wakili wa Serikali
kutekeleza majukumu
yake kwa  kushirikiana

na watumishi wenzake ili
kurahisisha mgawanyo wa
majukumu na matumizi bora
ya ujuzi kwa kila mmoja
wakati wa kuandaa majibu
ya mashauri ya Serikali,
kuchambua ushahidi
kwa kina na kuhakikisha
mashauri  yanaendeshwa
kwa ufanisi mkubwa kwa
maslahi mapana ya Serikali.

Mkurugenzi wa Utawala na Usimamizi wa Rasilimali Watu wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali,
Bi. Asha Hayeshi akiwasilisha mada kuhusu Muundo wa Ofist ya Wakili Mkuu wa Serikali wakati
wa mafunzo elekezi kwa waajiriwa wapya wa ofist hiyo yaliyofanyika Kibaha mkoani Pwani.
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Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Bi. Prisca
Ulomi akiwasilisha mada kuhusu Mawasiliano na Uhusiano kwa waajiriwa wapya wa Ofisi ya

Wakili Mkuu wa Serikali wakati wa mafunzo elekezi kwa watumishi hao yaliyofanyika Kibaha
mkoani Pwani.

Baadhi ya Waajiriwa wapya wa ofist ya Wakili Mkuu wa Serikali wakimsikiliza Mhadhiri Mkuu
wa Idara ya Kumbukumbu, Nyaraka na Taarifa wa Chuo cha Utumishi wa Umma Tanzania,
Ndugu Said Hassan (hayupo pichani) wakati wa mafunzo elekezi kwa waajiriwa wapya wa ofisi
hiyo yaliyofanyika Kibaha mkoani Pwani.
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mada kuhusu Muundo wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali wakati wa mafunzo elekezi kwa
waajiriwa wapya wa ofist hiyo yaliyofanyika Kibaha mkoani Pwani.

Afisa Kumbukumbu wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, ndugu Athumani Zunda akitoa mada
kuhusu Ofisi Mtandao (e-Office) kwa waajiriwa wapya wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
wakati wa mafunzo elekezi kwa watumishi hao yaliyofanyika Kibaha mkoani Pwani.
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Wanawake wa Ofisi
ya Wakili Mkuu wa
Serikali washiriki
Siku ya Wanawake
Duniani kwa Namna
yva Kipekee




Wanawake wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali

wakistkiliza taarifa ya Kituo cha Kulea Watoto

Yatima (CHAKUWAMA) iliyosomwa na Mlezi
Mkuu wa Kituo hicho Ndugu Hassan Hamis

Jijini Dar es Salaam.
anawake wa Ofisi
ya Wakili Mkuu wa

Serikali wameshiriki shughuli

mbalimbali zenye lengo
la kuhamasisha usawa
wa  Kijinsia, kuimarisha

mshikamano wa Kkijamii na
kusaidia makundi maalum
katika jamii, ikiwa ni sehemu
ya shamrashamra za
kuelekea kilele cha Siku ya
Kimataifa ya Wanawake
Duniani iliyoadhimishwa
kitaifa tarehe 8 Machi 2025,
mkoani Arusha.

Katika kuadhimishasiku hiyo,
wanawake wa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali walifanya
Ziara maalum katika Kituo
cha Kulea Watoto Yatima
(CHAKUWAMA)  kilichopo
Sinza, Jijini Dar es Salaam,
ambapo walitoa msaada
wa mahitaji mbalimbali kwa
watoto wanaolelewa katika
kituo hicho.

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13

Akizungumza kwa niaba
ya Naibu Wakili Mkuu wa
Serikali, Mkuu wa Kitengo
cha Manunuzi wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali,
Bi. Hellen Lubogo, alisema
kuwa msaada huo nisehemu
ya mchango wa wanawake
wa ofisi hiyo katika kusaidia
makundi yenye uhitaji, hasa
watoto yatima. Alieleza
kuwa msaada huo unalenga
kuwatia moyo watoto hao
na kuwahakikishia kuwa
bado kuna watu katika jamii
wanaowajali na kuwaunga
mkono katika kutimiza ndoto
zao.

Bi. Lubogo alibainisha kuwa
msaada wa jiko la nishati
safi ni sehemu ya jitihada
za kuunga mkono kampeni
ya matumizi ya nishati safi
inayoongozwa na Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan, ambaye

ni kinara wa harakati hizo

nchini.

Kwa upande wake, Milezi
Mkuu wa kituo hicho, Ndugu
Hassan Hamis, aliishukuru
Ofisi ya Wakili Mkuu wa
Serikali kwa kutambua na
kugusa maisha ya watoto
hao, akibainisha kuwa
tangu kuanzishwa kwake
mwaka 1998, kituo hicho
kimeshahudumia watoto
740 na kwa sasa kinalea
watoto 60 waliopo katika
ngazi mbalimbali za elimu.

Mbali na msaada huo,
wanawake wa Ofisi vya
Wakili Mkuu wa Serikali pia
walishiriki mafunzo maalum
yaliyolenga  kuhamasisha
usawawakijinsia, uimarishaji
wa malezi ya watoto na
uwezeshaji wa wanawake
kiuchumi. Mafunzo hayo
yalifanyika Jijini Dar es
Salaam na yalihusisha
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mada mbalimbali ikiwemo
dhima ya kauli mbiu ya Siku
ya Wanawake Duniani ya
mwaka 2025: “Wanawake
na Wasichana 2025:
Tuimarishe Haki, Usawa
na Uwezeshaji.”

Akifungua mafunzo hayo,

Bi. Lubogo aliwahimiza
wanawake wa ofisi hiyo
kupendana, kusaidiana,

na kufanya kazi kwa bidii
ili kufikia malengo yao ya
kiuchumi na kijamii. Alisisitiza
kuwa wanawake wa sasa
wana uwezo wa kufanya kazi
yoyote kwa ufanisi na wana

nafasi kubwa ya kuchangia
maendeleo ya jamii na taifa
kwa ujumla. Alitoa wito kwa
wanawake kusimama imara
katika nafasi zao kwa ajili
ya maendeleo ya OWMS na
Taifa kwa ujumla.

Naye Mkuu wa Kitengo cha
Mawasiliano Serikalini wa
Ofisi hiyo, Bi. Prisca Ulomi,
alitoa mada kuhusu haki za
wanawake, malezi ya watoto
na umuhimu wa elimu katika
kuwawezesha  wanawake
kiuchumi. Alisisitiza kuwa
maendeleo ya wanawake
ni msingi wa ustawi wa

jamii na kwamba wanawake
wanapaswa kutumia fursa
zilizopo kwa manufaa yao
na kwa vizazi vijavyo.

Kupitia shughuli hizi,
wanawake wa Ofisi vya
Wakili Mkuu wa Serikali
wameonyesha mfano wa
kuigwa katika kuadhimisha
Siku ya Wanawake Duniani
kwa vitendo vinavyogusa
maisha ya jamii, hususan
makundi maalum,
sambamba na kuendelea
kujifunza na  kujijengea
uwezo kwa ajili ya ustawi wa
jamii na taifa kwa ujumla.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini
wa Ofist ya Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Prisca
Ulomi akizungumza na mtoto anayelelewa
kwenye Kituo cha Kulelea Watoto Yatima wakati
wanawake wa Ofist hiyo walipotembelea kituo
hicho kilichopo Jijini Dar es Salaam.

Muwenyekitiwa Wanawake TUGHE tawi la Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Celina Togocho
akizungumza kwa niaba ya wanawake wa ofisi
hiyo walipotembelea kituo cha kulea watoto
yatima kilichopo Jijini Dar es Salaam.
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Mkuu wa Kitengo cha Ununuzi wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Hellen Lubogo
akitoa salamu za Ofisi hiyo kwa niaba ya Naibu
Wakili Mkuu wa Serikali wakati wanawake
wa ofisi hiyo walipotembelea kituo cha kulelea
watoto yatima (CHAKUWAMA) kilichopo Jijini
Dar es Salaam.

Wanawake wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
wakiwa na Mlezi Mkuu na Watoto wa Kituo cha
Kulelea Watoto Yatima (CHAKUWAMA) mara
baada ya kutoa msaada wa vitu mbalimbali
walipotembelea kituo hicho kilichopo Jijini Dar
es Salaam.
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Mlezi Mkuu wa Kituo cha kulelea Watoto
Yatima (CHAKUWAMA), ndugu Hassan Hamis
akitoa taarifa kwa wanawake wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali walipotembelea kituo
hicho kilichopo Jijini Dar es Salaam.

Jiko la Nishati Safi ya Kupikia ni moja ya
msaada uliotolewa na Wanawake wa Ofist ya
Wakili Mkuu wa Serikali kwa Kituo cha Kulea
Watoto Yatima (CHAKUWAMA) kwa lengo la
kuhimiza matumizi ya nishati safi.




Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice
Mtulo ni miongoni mwa viongozi wa Taasisi
za Serikali walioshiriki Maadhimisho ya Siku
ya Wanawake Duniani yaliyofanyika Machi
08, 2025 Jijini Arusha. Mgeni Rasmi wa
Maadhimisho hayo alikuwa Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia
Suhusu Hassan.

Baadhi ya Wanawake kutoka
Ofist ya Wakili Mkuu wa Serikali,
wakipita mbele ya Rais wa Jamhuri
ya Muungan wa Tanzania, Mhe.
Dkt. Samia Suluhu Hassan wakati
wa Maadhimisho ya Siku ya
Wanawake Duniani yaliyofanyika
katika Viwanja vya Sheikh Amri
Abeid Jijini Arusha.

Baadhi ya wananchi wakimsikiliza Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan wakati akifunga Maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani yaliyofanyika
kitaifa katika Viwanja vya Sheikh Amri Abeid Jijini Arusha.

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13



Mkuu wa Kitengo cha Manunuzi na Ugavi
wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali,

Bi. Hellen Lubogo akifungua mafunzo
kuhusu dhima ya kauli mbiu ya Siku ya
Wanawake Duniani, Malezi ya Watoto,
Wanawake na Uwezeshaji Kiuchumi kwa
niaba ya Naibu Wakili Mkuu wa Serikali,
Bi. Alice Mtulo yaliyofanyika Jijini Dar es
Salaam.



>

Mkuu wa Kitengo cha Ununuzi na Ugavi wa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali Bi. Helen Lubogo (aliyeketi katikati) akiwa na
baadhi ya Wanawake wa Ofist hiyo mara baada ya kufungua
mafunzo kuhusu dhima ya kauli mbiu ya Siku ya Wanawake
Duniani, Malezi ya Watoto, Wanawake na Uwezeshaji Kiuchumi
kwa niaba ya Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice Mtulo
yaliyofanyika Jijini Dar es Salaam.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Prisca Ulomi akitoa mada
kuhusu dhima ya kauli mbiu ya Siku ya Wanawake Duniani,
Malezi ya Watoto, Wanawake na Uwezeshaji Kiuchumi
yaliyofanyika Jijini Dar es Salaam.

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13
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Wakili wa Serikali wa Ofisi ya
Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Zena
Hassan akichangia mada kuhusu
dhima ya kauli mbiu ya Siku ya
Wanawake Duniani wakati wa
mafunzo hayo yaliyofanyika Jijini
Dar es Salaam.

Baadhi ya Wanawake

wa Ofisi ya Wakili ya
Wakili Mkuu wa Serikali,
wakimsikiliza Mkuu wa
Kitengo cha Ununuzi na
Ugavi wa ofisi hiyo, Bi.
Helen Lubogo (hayupo
Pichani) wakati akifungua
mafunzo kuhusu dhima
ya kauli mbiu ya Siku

ya Wanawake Duniant,
Malezi ya Watoto,
Wanawake na Uwezeshaji
Kiuchumi kwa niaba ya
Naibu Wakili Mkuu wa
Serikali yaliyofanyika
Jijini Dar es Salaam.

Afisa Tawala wa Ofisi

ya Wakili Mkuu wa
Sertkali, Bi. Mariam
Bundala akichangia

mada kuhusu Malezi ya
Watoto, Wanawake na
Uwezeshaji Kiuchumi
wakati wa mafunzo hayo
yaliyofanyika Jijini Dar es
Salaam.
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Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice Mtulo
(wa kwanza kulia) akimkabidhi zawadi ya kitabu
cha upendo ndugu Yusuph Varisanga, mstaafu
wa kwanza wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali

Dar es Salaam.

Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali Yamuaga
Mstaafu Wake wa
Kwanza

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13



aibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice

Mtulo amewaongoza watumishi wa Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali kumuaga ndugu
Yusuph Varisanga, aliyekuwa Mtumishi wa
ofisi hiyo ambaye amestaafu kwa mjibu wa
sheria, taratibu na kanuni za utumishi wa
umma.

Akizungumza wakati wa hafla ya kumuga
mtumishi huyo iliyofanyika kwenye viwanja
vya Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali jijini Dar
es Salaam, Naibu Wakili Mkuu wa Serikali
Bi. Mtulo alimuelezea Bw. Varisanga kama
mtumishi anayepaswa kuwa mfano bora
katika utumishi wa umma, kwa kuwa alikuwa
mtumishi mzalendo aliyeipenda kazi yake,
mchapakazi, mwadilifu na mtu mwenye
nidhamu ya hali ya juu, ambaye kila mara
alihakikisha anatekeleza majukumu yake
kwa wakati na kwa viwango vya juu.

“Ndugu Varisanga siyo tu alikuwa mtumishi,
bali pia alikuwa mshauri, mwalimu na rafiki
kwa kila mtu aliye karibu nae. Alikuwa mtu
wa kuaminika, mwenye moyo wa kusaidia,
na asiyechagua kazi, tabia yake ya uwazi,
ucheshi na ushirikiano iliwahamasisha wengi
katika ofisi hii, na hakika ameacha alama
isiyofutika,” alisema Naibu Wakili Mkuu wa
Serikali Bi. Mtulo.

Akielezea sifa za mtumishi huyo Bi. Mtulo
ameongeza kuwa Ndugu Varisanga alikuwa
mtu wa Kujitolea katika kila jambo linalohusu
ofisi na watumishi wenzake haswa pale
walipopatwa na changamoto mbalimbali,
hivyo amewasihi watumishi wanaobaki
kumuenzi mtumishi huyo kwa kufanya kazi
kwa mujibu wa sheria, taratibu na kanuni za
utumishi wa umma.

Wakizungumza kwa niaba ya watumishi wa
Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali Mhasibu
Mkuu wa Ofisi hiyo Bi. Devota Ngulugulu
na Wakili wa Serikali ndugu Urso Luoga
walitumia hafla hiyo kumpongeza ndugu
Varisanga kwa kumaliza utumishi wa umma
akiwa na afya njema na kumuelezea kuwa
si tu alikuwa mtumishi pekee bali alikuwa
kiongozi kwa kila mmoja wao na kueleza
kuwa watamkumbuka kwa ukarimu wake

JARIDA LA WAKILI MKUU TOLEO LA 13

Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice Mtulo
akizungumza na watumishi wa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali wakati wa kumuaga ndugu
Yusuph Varisanga (hayupo pichani) katika
hafla iliyofanyika Jijini Dar es Salaam.

Ndugu Yusuph Varisanga akitoa neno la
shukurani kwa uongozi na Watumishi wa Ofisi
ya Wakili Mkuu wa Serikali mara baada ya
hafla ya kumuaga iliyofanyika Jijini Dar es
Salaam.
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na juhudi zake katika
kutekeleza majukumu
yake kwa ufanisi ambayo
yamesaidia kwa sehemu
kubwa ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali kufikia malengo
iliyojiwekea kwa wakati.

Aidha, watumishi hao
walimtakia kheri na
fanaka katika maisha

mapya aliyoyaanza huku
wakimuombea maisha
marefu yenye siha njema
na kumuomba kutosita
kuendelea kutoa uzoefu
wake pale atakapohitajika
hasa katika sekta ya
uhasibu na fedha i
kuendelea kuwajengea
uwezo watumishi hao katika
kuhakikisha ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali inafikia
malengo iliyojiwekea kwa
wakati.

Kwa upande wake, ndugu

Varisanga aliushukuru
uongozi wa Ofisi ya Wakili
Mkuu wa Serikali na
watumishi wote kwa ujumla
kwa ushirikiano waliompatia

wakati wote wa utumishi
wake na kuwahimiza
watumishi wenzake
kuendelea kushirikiana,
kuzingatia maadili ya
utumishi wa umma ili
kuhakikisha wanatekeleza

majukumu yao kwa ufanisi
ili kulinda heshima ya Ofisi
hiyo.

“‘Nimekuwa hapa kwa muda
mrefu na nimejifunza mengi
kutoka kwa kila mmoja

wenu. Naondoka nikiwa
na furaha, kwani najua
nimeacha timu ya watu

wenye uwezo mkubwa na
moyo wa dhati wa kulitumikia
taifa. Endeleeni kushirikiana
na kuheshimiana, kwani

mshikamano ni msingi wa

mafanikio,” alisema ndugu
Varisanga.

Watumishi hao walitumia
hafla hiyo kumpa zawadi
mbalimbali ndugu Varisanga
kama ishara ya shukrani na
kuthamini mchango wake
katika utumishi wake huku

watumishi hao wakifurahia
kushiriki chakula cha
pamoja, na kubadilishana

kumbukumbu na kumbukizi
za nyakati walizoshirikiana
na Bw. Varisanga.

Ndugu Varisanga aliacha
urithi wa uadilifu, bidii na
moyo wa ushirikiano ambao
hakika utaendelea kuwa
mwanga kwa watumishi
wa Ofisi ya Wakili Mkuu
wa Serikali wakati wote
watakaokuwa wakitekeleza
majukumu yao ya kila siku
ndani na nje ya nchi.

............

Baadhi ya watumishi wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali
wakimsikiliza Naibu Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Alice
Mtulo (Hayupo pichani) wakati wa hafla ya kumuaga ndugu

esse
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Naibu Wakili Mkuu wa Serikali Bi. Alice Mtulo (wa kwanza
kulia) akimkabidhi zawadi ya kikombe ndugu Yusuph
Varisanga wakati wa hafla ya kumuaga iliyofanyika jijini

Dar es Salaam.
Mhasibu Mkuu wa Ofisi ya Wakili Mkuu wa Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya Mipango wa
Serikali, CPA (T) Devota Ngulugulu akielezea Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali, Bi. Theresia
namna walivyoshirikiana na ndugu Yusuph Mpangala akielezea namna walivyoshirikiana
Varisanga wakati wa utumishi wake kwenye na ndugu Yusuph Varisanga wakati wa
hafla ya kumuaga iliyofanyika Jijini Dar es utumishi wake kwenye hafla ya kumuaga
Salaam. iliyofanyika Jijini Dar es Salaam.
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1 ff\\“ JAMHURI WA MUUNGANO WA TANZANIA
;\,.;5‘;{: OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI v Simu: +255 22 2127384
10 Barabara ya Kivukoni Fax: +255 22 2127385
S. L. P 71554 Nukushi: www.o0sg.go.tz
11101 DAR ES SALAAM Barua pepe: info@o0sg.go.tz

ANUANI ZA POSTA NA MAENEO ZILIPO
OFISI ZA WAKILI MKUU WA SERIKALI MIKOANI

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI i OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L. P 1902 i S.L.P130

41218 DODOMA 31101 MUSOMA

Jengo la Katiba na Sheria (UDOM) i Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

Barua pepe: dodoma@osg.go.tz Barua pepe: mara@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI : OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 1280 S.L.P 394

63114 MTWARA : 33101 MWANZA

Maadili House i Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

Barua pepe: mtwara@osg.go.tz i Barua pepe: mwanza@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 595 i S.L.P 106

51108 IRINGA 35102 BUKOBA

Lilokuwa jengo la Halmashauri ya Wilaya ya Iringa: Wizara ya Fedha na Mipango, Ofisi ya Mhakiki Mali
Barua pepe: iringa@osg.go.tz :{ Barua pepe: kagera@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI i OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 564 S.L.P 43

57101 SONGEA i 37101 SHINYANGA

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa : Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

Barua pepe: ruvuma@osg.go.tz Barua pepe: shinyanga@osg.go.tz
OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 60 i S.L.P119

21101 TANGA 45112 TABORA

Jengo la Mkonge : Jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

Barua pepe: tanga@osg.go.tz ! Barua pepe: tabora@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI : OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 202 S.L. P 690

25101 MOSHI i 55103 SUMBAWANGA, Mtaa wa Ukaguzi
Jengo la TRA Moshi Jengo la Ukaguzi, Gorofa ya pili

Barua pepe: kilimanjaro@osg.go.tz : Barua pepe: rukwa@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI
S.L.P 66 : S.L.P710

23101 ARUSHA : 53107 MBEYA

Jengo la AICC, Arusha Jengo la Madini

Barua pepe: arusha@osg.go.tz : Barua pepe: mbeya@osg.go.tz

OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALI : OFISI YA WAKILI MKUU WA SERIKALLI
S.L.P 172 i Jengo la NSSF, Ghorofa la Nne

47101 KIGOMA, Jengo la NHC, Ghorofa ya Pili, i MOROGORO, Barabara ya zamani DSM
Kiwanja Na. 148 & 149, Mtaa wa Lumumba. i Barua pepe: morogoro@osg.go.tz

Barua pepe: kigoma@osg.go.tz

......................................................................................................................................................................................................
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